THPT Triệu Quang Phục
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Latest topics
» Teen thời @ ôn thi đại học như thế nào?
Không cần cố gắng để yêu EmptyFri Jan 10, 2014 10:00 am by thuonghuyen

» Sửa chữa Smartphone – nghề thời thượng
Không cần cố gắng để yêu EmptyFri Jan 10, 2014 9:58 am by thuonghuyen

» Sinh viên trường mỏ thực tập - đi làm
Không cần cố gắng để yêu EmptyFri May 18, 2012 10:57 am by hoang84hoanlong

» Trao đổi chọn ngành học trường mỏ địa chất
Không cần cố gắng để yêu EmptyFri May 18, 2012 10:49 am by hoang84hoanlong

» Chao moi nguoi
Không cần cố gắng để yêu EmptyFri May 18, 2012 10:09 am by hoang84hoanlong

» Những thay đổi trong tuyển sinh đại học năm 2012
Không cần cố gắng để yêu EmptyThu Feb 23, 2012 12:57 pm by kanji_ng

» Những điều cần biết về tuyển sinh khối Công an năm 2012
Không cần cố gắng để yêu EmptyThu Feb 23, 2012 12:55 pm by kanji_ng

» Thông tin tuyển sinh khối công an năm 2012
Không cần cố gắng để yêu EmptyThu Feb 23, 2012 12:48 pm by kanji_ng

» Học tiếng Nhật - Topglobis
Không cần cố gắng để yêu EmptyThu Feb 16, 2012 3:25 pm by tuquynh

Đăng Nhập

Quên mật khẩu

Thống Kê
Hiện có 3 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 3 Khách viếng thăm

Không

[ View the whole list ]

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 110 người, vào ngày Fri Dec 29, 2017 8:14 pm

Không cần cố gắng để yêu

3 posters

Go down

Không cần cố gắng để yêu Empty Không cần cố gắng để yêu

Bài gửi by vic Fri Jun 20, 2008 3:02 pm

Đêm nay, tớ tự nhiên thấy mình có sức viết kỳ lạ. Tớ không ngủ được, điều này thì chỉ có một người biết lý do tại thôi.

MrLonely Không cần cố gắng để yêu 473111
(Viết tặng cậu cô bạn mà tớ yêu quý)

Dạo này, khi vào YM, tớ rất ít chat chít với mọi người. Chỉ online và để invisible rồi im lặng như một thói quen. Tớ thường loay hoay với một mớ các tin tức trên mạng, có điều đọc xong tớ chẳng còn nhớ mình đọc gì nữa.

Hôm nay cậu online rất muộn, lúc này đã là gần 12h30 đêm rồi! Tớ vào chào cậu và mình nói chuyện. Cậu khen bài thơ mới của tớ dễ thương và trong sáng, thực lòng tớ cũng rất thích nó.

Cậu lúc nào cũng vậy, lúc nào cũng dành cho tớ những lời khen tặng ưu ái, đôi khi hơi quá, làm tớ hư. Hình như có lần mình đã phải phân chia thắng bại bằng sự giúp đỡ của một người thứ ba khi cậu khen tớ xinh xắn, nữ tính còn tớ thì khăng khăng rằng cậu là một cô gái thông minh... Tớ lạc đề mất rồi...

Có một câu nói của cậu hôm nay làm tớ có ý nghĩ phải viết tặng cậu một entry... Nhưng chắc là tớ sẽ hoàn thành rất muộn, cậu không thể chờ được đâu. Vậy trước khi bắt đầu thì tớ chúc cậu ngủ thật ngon nhé. Ngủ ngon mà không cần bất kỳ sự cố gắng nào.

Giống như khi tớ nói với cậu:
- Cậu này, cậu phải mở lòng ra cho người ta bước vào đấy nhé.
Cậu trả lời tớ:
- Tớ sẽ cố gắng.
Đương nhiên, tớ đã phản ứng ngay câu nói này của cậu:
- Tình yêu đến thì không cần một sự cố gắng nào. Đừng nói "cố gắng" được không?

Tớ biết cậu đã trả lời tớ như một thói quen thôi vì cậu là một cô gái thông minh mà, nhưng vô tình câu nói ấy lại là cảm hứng để tớ viết entry này tặng cậu, tặng tớ và những người sống vì có tình yêu.

Thực ra, nếu nói không cần một sự cố gắng nào thì cũng không hẳn đã đúng. Nhưng chúng ta đang nói về sự cố gắng trong cảm xúc phải không cậu? Tớ biết cậu cũng mới đi qua một mối tình, mối tình đã mang lại cho cậu những tháng ngày nồng nàn và tươi đẹp nhưng kết cục nó lại gieo vào lòng cậu những đau đớn, hoài nghi.

Tớ không thể nói với cậu rằng: Này cậu, quên hẳn anh ta đi!. Vì như vậy là tớ đang bảo cậu phải cố gắng để quên. Cố gắng để quên hay để yêu một người đều là những cố gắng tuyệt vọng , bởi điều đó hoàn toàn lệ thuộc vào cảm xúc. Cho dù việc hành xử ở bề ngoài có khác nhau thì những gì thuộc về cảm xúc bên trong đều là những gì tự nhiên nhất của con người. Và "cố gắng" là hai từ dễ gây tổn thương cho những trái tim chân thành.

Cậu hãy tự hào nhé, cậu có một trái tim chân thành, một tâm hồn luôn tràn đầy niềm yêu sống ngay cả lúc cậu viết về những điều ủ ê nhất bằng tất cả sự hoang mang mà tớ vẫn luôn thấy trong đó tiềm ẩn một sức mạnh nào đó.

Có ai đó đã đến và yêu thương cậu. Chính là tớ đang nói về người này đó. Tự cậu cũng nhận ra người đó thương mến cậu chân thành. Và từ mà cậu dùng để nói về mối quan hệ đó là: "Tớ sẽ cố gắng!". Là vô tình mà... Tớ biết nó chỉ là cách nói để trì hoãn việc cậu xem xét lại mối quan hệ và xúc cảm của mình trước khi nói Yes hay No thôi.

Tớ cũng sẽ chỉ đồng ý nếu ý nghĩa của nó được hiểu theo đúng cách này của tớ. Tớ áp đặt quá cậu nhỉ? Nhưng tớ hiểu mọi quyết định với cậu bây giờ có thể trở nên quá sức vì nếu cậu cố gắng là cậu sẽ phải làm hai việc: Cố gắng quên và cố gắng yêu.

Tình yêu là thứ tình cảm duy nhất thiêng liêng tới mức không thể chia sẻ vì vậy thật khó để làm cho tốt hai việc này một lúc. Nó sẽ gây mệt mỏi cho niềm tin của cậu lắm đấy. Người cũ thì chẳng nói làm gì đâu (tớ nghĩ anh ta không xứng đáng cho một nỗi nhớ trọn vẹn - xin lỗi cậu nhé nếu tớ hơi quá lời một chút) nhưng người mới hẳn là sẽ tổn thương lắm nếu biết cậu phải cố gắng yêu anh ấy trong khi anh ấy hoàn toàn xứng đáng được thương yêu, nếu không phải bởi cậu thì có thể là bởi một cô gái khác.

Anh ấy yêu thương cậu chân thành và mong muốn mang lại hạnh phúc cho cậu thì không có lý do gì lại phải chịu đựng điều đó, đúng không?

Rồi một ngày đẹp trời nào đó, tớ tin là một ngày Hà Nội nắng trong vắt như ánh nhìn của cậu, cậu bỗng dưng thấy lòng nhẹ bẫng vì cái anh chàng kia tự nhiên biến mất khỏi nỗi nhớ của cậu. Ngay cả khi nhận được tin nhắn của anh ta cậu cũng không còn thấy run rẩy nữa, cậu thờ ơ như trước một người lạ, cậu nhận ra đó chỉ là một xúc cảm tương tự như tình yêu thôi. Vết thương cũ đã được thay bằng một lớp da mới, nguyên vẹn.

Là bởi vì lúc đó trái tim cậu tự nhiên đã run lên một nhịp khác, cậu thấy nhớ một người khác, một người biết yêu thương và nâng niu cậu. (Cậu hoàn toàn xứng đáng được thế chứ), đây mới là nửa đích thực cậu cần đấy. Một nửa không chỉ biết thì thầm với cậu những lời say đắm mà mỗi khi cậu mở mắt ra vẫn thấy người ấy đang ngắm nhìn cậu bằng cái nhìn trìu mến của lòng yêu thương. Người sẽ không bao giờ đánh đổi tình yêu dành cho cậu lấy bất kỳ thứ gì khác. Với tớ, đó mới là True love!

Cậu sẽ yêu người ấy bằng tất cả những yêu thương, nồng nàn và đột nhiên những ký ức trước đó bỗng trở nên lu mờ mà không cần một sự cố gắng nào...

True love will come to you as naturally as breath and sunlight... Tớ không chỉ viết cho cậu đâu mà cho những người khác nữa. Có cả một phần của tớ trong đó.

Tớ luôn mong nhìn thấy cậu cười, nụ cười của niềm tin và hạnh phúc. Cậu nhé! Cô bạn mà tớ yêu quý

vic

Nam Tổng số bài gửi : 150
Job/hobbies : GEODESY -HUMG

http://duongvanthang89.spaces.live.com

Không cần cố gắng để yêu Empty Re: Không cần cố gắng để yêu

Bài gửi by Manchester Fri Jun 20, 2008 9:42 pm

Yeu ai do het minh ma khong can duoc dap lai cung la mot niem vui rat lon Very Happy .No cho minh co mot su co gang den ky la cheers
Manchester
Manchester
Admin
Admin

Nam Tổng số bài gửi : 243
Job/hobbies : Đại Học Công Nghệ -ĐHQGHN

http://12a0306.page.tl

Không cần cố gắng để yêu Empty thông điệp tôi muốn gửi tới mọi người là :

Bài gửi by vic Sat Jun 21, 2008 2:39 pm

BẠN PHẢI CHO TRƯỚC KHI CÓ THỂ NHẬN. có thể bạn sẽ không nhận đc gì từ người bạn yêu! không một chút nào cả ! nhưng bạn sẽ nhận lại nó nguyên vẹn từ một người khác. thậm chí là nhiều hơn cả những gì bạn đã cho đi

vic

Bài gửi by zennia Fri Aug 29, 2008 9:07 pm

câu này quen quá
hình như paste ở đâu rùi
Evil or Very Mad
zennia
zennia

Nữ Tổng số bài gửi : 83
Job/hobbies : student of NEU

Không cần cố gắng để yêu Empty cau nay to bao ban rui ma!wen ah?

Bài gửi by vic Thu Sep 04, 2008 1:17 pm

neu ai thik nghe chuong chinh chuyen nho thi biet cau nay ngay

vic

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content